Uncategorized

ನೋಡ ಬನ್ನಿ ನಮ್ಮ ಬಾರಕೂರು ಐತಿಹಾಸಿಕ ನಗರಕ್ಕೆ

images (1) images
ಪ್ರತಿಯೋಂದು ಊರಿಗೂ ತನ್ನದೇ ಆದ ಹಿನ್ನಲೆಯಿರುತ್ತದೆ.ಈ ಹಿನ್ನಲೆಯಿಂದ ಆ ಗ್ರಾಮದ ಹೆಸರು ಪ್ರಸಿದದ್ವಾಗಲು ಸಾದ್ಯ ಅದೇ ರೀತಿ ಉಡುಪಿಯಿಂದು ಸುಮಾರು 16 ಕಿ.ಮೀ ಅದೇ ರೀತಿ ಕುಂದಾಪುರದಿಂದ 23 ಕಿ.ಮೀ ದೂರವಿರುವ ಇತಿಹಾಸ ಪುಟದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಹೆಸರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಊರು ಬಾಕರ್ೂರು.ತುಳುನಾಡಿನ ರಾಜಧಾನಿಯಾಗಿ ಮೆರೆದಿದ್ರೂ ಇಲ್ಲಿ ತುಳು ಭಾಷೆ ಮಾತನಾಡುವ ಜನಯಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ಅಚ್ಚರಿಯ ಸಂಗತಿ ಅಲ್ಲವೇ?

ಹಿಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಣಗಳು,ರಾಜದಾನಿಗಳು ರಾಜಾಶ್ರಯದಿಂದ ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬಂದುನಂತರ ಕ್ರಮೇಣ ಕಾದ ರಾಜಕೀಯ ಬದಲಾವಣೆಯೊಂದಿಗೆ ನಶಿಸಲ್ಪಡುತ್ತಿದ್ದವು.ಆದರೆಕರಾವಳಿಯ ಈ ಪಟ್ಟಣಬಾರಕೂರುಕಾಲಕ್ಕೆ ಸವಲಾಗಿ ನಿಂತಿದೆ.

ಬಾ ಯಾತ್ರಿಕನೇ ಕೈ ಮುಗಿದು ಒಳಗೆ ಬಾ ಇದು ಬರಿಯ ಶಿಲೆಯಲ್ಲ,ಶಿಲ್ಪಕಲೆಯತವರೂರು ಎಂಬತೆಇಲ್ಲಗೆ ಬರುವವರನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಲು ನಿಂತಿದೆಯೋ ಎಂಬಂತಿದೆ ಬಾರಕೂರಿನ ಪ್ರವೇಶ ದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ಇರುವಕಲ್ಲಿನ ಚಪ್ಪರ ಕಲ್ಲು ಚಪ್ಪರಇಲ್ಲಿ ಕಲ್ಲೂ ಕಲ್ಲುಗಳು ಕೂಡ ಇತಿಹಾಸ ಹೇಳುತ್ತದೆ.ಪ್ರತಿ ಕಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಶಿಲ್ಪ ಅರಳಿ ನಿಂತಿದೆ.ಪ್ರತಿ ಶಿಲ್ಲಕ್ಕೂ ಒಂದೊಂದು ಕಥೆಯಿದೆ.ಇವೆಲ್ಲವೂ ಶ್ರೀಮಂತ ಬಾರಕೂರಿನ ಗತವೈಭವವನ್ನು ಸಾರುತಾ ನಿಂತಿದೆ.

download

ಬಾರಕೂರು ದೇವಾಲಯಗಳ ಬೀಡು ಇಲ್ಲಿ 365 ದೇವಾಲಗಳಿದ್ದು ಪ್ರತಿದಿನವೂ ಒಂದೊಂದು ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಉತ್ಸವ ನಡೆಯುತ್ತಿತ್ತು ದೊರೆಯು ಪ್ರತಿ ದಿನ ಒಂದೊಂದು ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿ ದೇವರ ಸೇವೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದನು ಎಂದು ಸ್ಥಳ ಪುರಾಣ ಹೇಳುತ್ತದೆ.ಇಂದು ಕೂಡ ನಮ್ಮ ಸಮುದಾಯದ ಕುಲ ದೇವಸ್ಥಾನಗಳು ಇರುವುದು (ಹೆಚ್ಚಿನ) ಇದೇಬಾರಕೂರಿನಲ್ಲಿ.ಇದರ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಅವಲೋಕಿಸಿದೆರೆಇದು ಹಿಂದೆ ವ್ಯಾಪಾರ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದ್ದು,ವಿಜಯನಗರ ಅರಸರು ಇಲ್ಲಿ ಕೋಟೆಯನ್ನು ನಿಮರ್ಾಣ ಮಾಡಿದ್ದರು ಇದರ ಸಮೀಪ ಹೊಸನಾಳದಲ್ಲಿ ದೊರೆತಿರುವ ಸುಮಾರು 9 ನೇ ಶತಮಾನದ ವೀರಗಲ್ಲಿನಲ್ಲಿಬರಕನೂರು ಎಂಬ ಹೆಸರಿದೆ.ಮುಂದೆ ಇದು ಬಾರಕೂರು ಆಗಿರಬಹುದು.ಬಾರಕೂರಿನ ಘನತೆ ಎಷ್ಟೊಂದು ಪಸರಿಸಿತ್ತು ಎಂದರೆ ಹೊಯ್ಸಳರ 12ನೇ ಶತಮಾನದ ಶಾಸನದಲ್ಲಿ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟವನ್ನು ಬಾಕರ್ೂರು ಘಟ್ಟ ಎಮದು ಕರೆಯಲಾಗಿದೆ.ವಿಜಯನಗರದ ಅರಸರು ಇಲ್ಲಿ 80 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಜ್ಯಪಾಲರನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಿದ್ದರೆಂದು ಇತಿಹಾಸ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ವಿಜಯನಗರದ ನಂತರ ಕಳದಿಯ ಅರಸರು ರಾಜ್ಯಭಾರ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದು,ಬಿಜಾಪುರದ ಆದಿಲ್ಸಾಹಿ ದಾಳಿಯಿಂದ ಬಾಕರ್ೂರು ಸುಟ್ಟು ಹೋಯಿತು ಎಂಬುದಾಗಿ ತೆಳಿಸುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಸುವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾದ ಸಾಮಾಜಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿದ್ದು,ವ್ಯಾಪಾರ ವ್ಯವಹಾರಗಳು ಪರಸ್ಪರ ಪೂರಕವಾಗಿದ್ದು ಇದು ಸಮೃದ್ದವಾಗಿ ಬೆಳೆಯಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು.ಆಡಳಿತದ ಹಿತದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ರಾಜರು ಇದನ್ನು ಕೇರಿಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಿದ್ದರು ಅದು ಈಗಲೂ ಅದೇ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಕೋಟೆಕೇರಿ,ಮೂಡುಕೇರಿ,ಚೌಳಿಕೆರಿ,ಹೊಸಕೇರಿ ಇತ್ಯಾದಿ.1440 ಶಾಸನವು ಪೌರಾಡಳಿತದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.ಜನತೆಗೆ ಹಕ್ಕುಬಶಾದ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವ ಶಾಸನವು1407 ರ ಶಾಸನ ನೀಡುತ್ತದೆ.ಅಳುಪರ ಹಾಗೂ ವಿಜಯನಗರದ ಶಾಸನದಲ್ಲಿ ಕೋಟೆ ಬಳಿ ವೀರ ಪರಿವಾರ ದೇವರ ಬಳಿ ಬಿಲ್ಲು,ಬಾಣ,ಗುರಾಣಿ ಮುಂತಾದ ಬಗ್ಗೆ ಉಲ್ಲೇಖವಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಅಲ್ಲಿನ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆಯಿರುವ ಉಬ್ಬುಶಿಲ್ಪಗಳು ಅಂದಿನ ಕಲಾ ಪ್ರಕಾರ ಮತ್ತು ಯುದ್ದದ ಸ್ಥಿತಿಗತಿಗೆ ಹಿಡಿದ ಕನ್ನಡಿಯಾಗಿದೆ.ಶತ್ರಗಳ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ದಾಳಿಯಿಂದ ಸೈನಿಕರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಕೋಟೆಗಳ ಬಳಿ ಸುರಂಗ ಮಾರ್ಗ ನಿಮರ್ಿಸಲಾಗಿದೆ ಅದರ ಕುರುಹುಗಳು ಈಗಲೂ ನಮ್ಮ ಮುಂದೆಯಿದೆ.ಬಾರಕೂರಿನ ಅರಸೊತ್ತಿಗೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸುವ ಸಿಂಹಾಸನ ಸಿಂಹಾಸನಗುಡ್ಡೆಯೆಂಬಲ್ಲಿ ಈಗಲೂ ನಮಗೆ ಕಾಣ ಸಿಗುತ್ತದೆ.

ಜೈನ ಧರ್ಮದವರು ಇಲಿ ನೆಲೆಸಿದದ್ರು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಧಾಮರ್ಿಕ ಕೇಂದ್ಗರಗಳನ್ನು ರಚನೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದರು.ಇದಕ್ಕೆ ಸಾಕಿಯಾಗಿ ನಿಂತಿದೆ ಕತ್ತಲೆ ಬಸದಿ.ಇಲ್ಲಿನ ಅನೀಕ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ 2 ನೇ ಶತಮಾನಕ್ಕೆ ಸೇರಿದೊಂದೇ ಸಂಕೀರ್ಣದಲ್ಲಿರುವ ಜೋಡಿ ದೇಗುಲಬಹುಮುಖ್ಯವಾದದು,ಎರಡೂ ದೇವಾಲಯಗಳು ತಳವಿನ್ಯಾಸದಲ್ಲಿ ಗರ್ಭಗೃಹ,ಸುಖನಾಸಿ ಹಾಗೂ ಸ್ತಂಭಗಳ ಮುಖ ಮಂಟಪಗಳನ್ನಿ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಸುಮಾರು 11 ಶತಮಾನದ ಶಾಸನ ಪ್ರಕಾರ ಬಾರಕೂರಿನಲಿ ಜೈನ ಧರ್ಮ ಉಗಮಿಸಿತು ವಿಜಯನಗರದ ಶಾಸನಗಳು ಬಸದಿಗಳಲ್ಲಿ ನಿಮರ್ಾಣವಾಗಿತ್ತು ಇಲ್ಲಿನ ವರ್ತಕರು ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಜೈನರಾಗಿದ್ದುಪೌರಾಡಳಿತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ್ದರು..ಬಾರಕೂರಿನಲ್ಲಿ ವೀರಶೈವ ಅನುಯಾಯಿಯಾದಕೆಳದಿ ಅರಸರ ಆಡಳಿತಕ್ಕೆ ಬಂದ ನಂತ ನಂತರ ಜೈನ ಧರ್ಮ ಕಡಿಮೆಯಾಯಿತು.1149 ರ ಹೊಯ್ಸಳ ಶಾಸನದಲ್ಲಿ ಬಾರಕೂರು ತನ್ನ ರಾಜ್ಯದ ಒಂದು ಅಂಗವೆಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.ಇನ್ನೋಂದು ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ ಕುಂದಕನ್ನಡವುಬಾರಕೂರು ಮತ್ತು ಬಸ್ರೂರು ಈ ಎರಡು ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿ ಅಳಿಯ ಕಟ್ಟು ಸಂಪ್ರದಾಯ ಉಗಮವಾಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿಬಾರಕೂರಿನಲ್ಲಿ ದೊರೆತ ಮೂಡುಕೇರಿಯಲ್ಲಿ ದೊರೆತ ಶಾಸನದಲ್ಲಿ ತುಳು ವಿಷಯ ದಾಖಲಾಗಿದೆ ಅದೇ ರೀತಿ ವಿಜಯನಗರದ ಶಾಸನದಲ್ಲಿ ಬಾರಕೂರನ್ನು ತುಳು ರಾಜ್ಯವೆನ್ನಲಾಗಿದೆ.

ಬಾರಕೂರು ಅಳುಪರ ರಾಜಧಾನಿಯಾಗಿದ್ದು,ಅಳುಪ ಅರಸು ಅಳುಪೇಂದ್ರ ಕಾಲದಲ್ಲಿ1139 ಇವನ ಪ್ರಥಮ ಶಾಸನಪಂಚಲಿಂಗೇಶ್ವ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿದೆ.ದ.ಕ ನೇರವಾಗಿ ಆಡಳಿತ ನಡೆಸಿದ ಕನರ್ಾಟಕದ ಪ್ರಥಮ ರಾಜರಾದ ಹೊಯ್ಸಳರು ಕ್ರ.ಶ1333 ರಲ್ಲಿ ಅಳುಪ ರಾಜ್ಯದ ಮೀಲಿನ ಹೊಯ್ಸಳರ ಆಕ್ರಮಣ ಇಲ್ಲಿನ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿಮಹತ್ವದ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನುಂಟುಮಾಡಿತು.ಈ ಹೊಯ್ಸಳ ಸೇನೆಯನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟಿಸುವುದು ಅಸಾದ್ಯವೆಂದು ಮನಗಂಡ ಅಳುಪರಾಜ ಸೋಯಿದೇವರಾಜಕುಮಾರಿ ಚಿಕ್ಕಾಯಿತಾಯಿಯನ್ನು ಹೊಯ್ಸಳ ಅರಸುಮುಮ್ಮಡಿ ಬಲ್ಲಾಳನಿಗೆ ವಿವಾಹ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟ ಇವರು ತುಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಆಳ್ವಿಕೆ ಮಾಡತೊಡಗಿದರು. ಇಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಶಾಸನವು ಆಗಿನ ಕಾಲದ ಇತಿಹಾಸಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ.ಈ ಶಾಸನವು ಯಾರದೋ ಬಚ್ಚಲ ಮನೆಯ ಕಲ್ಲುಗಳಾಗದೆಅದರ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ಬಾರಕೂರು ಉತ್ಖನನ ನಡೆಸಿ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅದ್ಯಯನ ನಡೆಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

ರಾಘವೇಂದ್ರ ಪ್ರಭು,ಕವರ್ಾಲು ಉಡುಪಿ
ಉಪನ್ಯಾಸಕರು ಉಡುಪಿ ತರಬೇತಿ ಸಂಸೆ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *